2020 Game Awards The Last of Us 2 จัดไป 7!

               2020 Game Awards ได้ปิดลงไปแล้วนะครับ และเกมที่ได้รับรางวัลแบบว่าท่วมท้นสุด ๆ เห็นจะเป็น The Last of Us 2 ที่ได้รางวัลเต็ม ๆ 7 รางวัล เป็นรางวัลของเกม 6 และ นักแสดงอีก 1

               โดยรางวัลที่ได้รับก็จะมี เกมยอดเยี่ยมแห่งปี เกมกำกับยอดเยี่ยมแห่งปี เกมเนื้อเรื่องยอดเยี่ยมแห่งปี เกมดีไซน์เสียงยอดเยี่ยมแห่งปี เกมแอ็คชั่นแอดเวนเจอร์ยอดเยี่ยมแห่งปี และนักแสดงยอดเยี่ยม ลอร่า ไบเล่ ผู้รับบท แอบบี้ ในเกมด้วย

               ส่วนรางวัลอื่น ๆ ที่น่าสนใจก็มี กำกับภาพยอดเยี่ยมได้แก่ Ghost of Tsushima และเสียงประกอบยอดเยี่ยมคือ Final Fantasy VII Remake ซึ่งเกมหลังยังได้รับรางวัล RPG ยอดเยี่ยมแห่งปีด้วยครับ

               แอ็คชั่นแห่งปีนั้น คือเกมอินดี้ที่มีชื่อว่า Hades ซึ่งได้รับรางวัลอินดีแห่งปีไปด้วย ส่วนเกมซิมูเลชั่น คือเกม ไมโครซอฟท์ ไฟลท์ ซิมูเลเตอร์ และเกมสำหรับครอบครัว คือ แอนนิมอล ครอสซิ่ง

               นอกจากนี้ ยังน่าสนใจตรงที่ เกม Among Us ที่ได้รับความนิยมสุด ๆ เองก็ได้รางวัลไปถึง 2 รางวัล คือเกมมือถือยอดเยี่ยม และเกมมัลติเพลเยอร์ยอดเยี่ยม  

               ที่เหลือมีอะไรบ้างและเกมไหนเข้ารอบบ้าง ลองดูรายชื่อด้านล่างกันเลยครับ ส่วนรายนามเกมใหม่ที่น่าสนใจ อ่านได้ในข่าวต่อไปนะครับ

Game of the Year

WINNER: The Last of Us Part II

เกมที่เข้ารอบ

Animal Crossing: New Horizons

  • Doom Eternal
  • Final Fantasy VII Remake
  • Ghost of Tsushima
  • Hades

Best Game Direction

WINNER: The Last of Us Part II

เกมที่เข้ารอบ

  • Final Fantasy VII Remake
  • Ghost of Tsushima
  • Hades
  • Half-Life: Alyx

Best Narrative

WINNER: The Last of Us Part II

เกมที่เข้ารอบ

  • 13 Sentinels: Aegis Rim
  • Final Fantasy VII Remake
  • Ghost of Tsushima
  • Hades

Best Art Direction

WINNER: Ghost of Tsushima

เกมที่เข้ารอบ

  • Final Fantasy VII Remake
  • Hades
  • Ori and the Will of the Wisps
  • The Last of Us Part II

Best Score And Music

WINNER: Final Fantasy VII Remake

เกมที่เข้ารอบ

  • Doom Eternal
  • Hades
  • Ori and the Will of the Wisps
  • The Last of Us Part II

Best Audio Design

WINNER: The Last of Us Part II

เกมที่เข้ารอบ

  • Doom Eternal
  • Half-Life: Alyx
  • Ghost of Tsushima
  • Resident Evil 3

Best Performance

WINNER: Laura Bailey as Abby (The Last of Us Part II)

ผู้ที่เข้ารอบ

  • Ashley Johnson as Ellie (The Last of Us Part II)
  • Daisuke Tsuji as Jin Sakai (Ghost of Tsushima)
  • Logan Cunningham as Hades (Hades)
  • Nadji Jeter as Miles Morales (Marvel’s Spider-Man: Miles Morales)


Games For Impact

WINNER: Tell Me Why

เกมที่เข้ารอบ

  • If Found…
  • Kentucky Route Zero: TV Edition
  • Spiritfarer
  • Through the Darkest of Times

Best Ongoing

WINNER: No Man’s Sky

เกมที่เข้ารอบ

  • Apex Legends
  • Call of Duty: Warzone
  • Destiny 2
  • Fortnite

Best Indie

WINNER: Hades

เกมที่เข้ารอบ

  • Carrion
  • Fall Guys: Ultimate Knockout
  • Spelunky 2
  • Spiritfarer

Best Mobile Game

WINNER: Among Us

เกมที่เข้ารอบ

  • Call of Duty Mobile
  • Genshin Impact
  • Legends of Runterra
  • Pokemon Cafe Mix

Best Community Support

WINNER: Fall Guys: Ultimate Knockout

เกมที่เข้ารอบ

  • Apex Legends
  • Destiny 2
  • Fortnite
  • No Man’s Sky
  • Valorant

Best VR/AR

WINNER: Half-Life: Alyx

เกมที่เข้ารอบ

  • Dreams
  • Marvel’s Iron Man VR
  • Star Wars: Squadrons
  • The Walking Dead: Saints & Sinners

Innovation In Accessibility

WINNER: The Last of Us Part II

เกมที่เข้ารอบ

  • Assassin’s Creed Valhalla
  • Grounded
  • Hyperoot
  • Watch Dogs: Legion

Best Action

WINNER: Hades

เกมที่เข้ารอบ

  • Doom Eternal
  • Half-Life: Alyx
  • Nioh 2
  • Streets of Rage 4

Best Action/Adventure

WINNER: The Last of Us Part II

เกมที่เข้ารอบ

  • Assassin’s Creed Valhalla
  • Ghost of Tsushima
  • Marvel’s Spider-Man: Miles Morales
  • Ori and the Will of the Wisps
  • Star Wars: Jedi Fallen Order

Best Role Playing

WINNER: Final Fantasy VII Remake

เกมที่เข้ารอบ

  • Genshin Impact
  • Persona 5 Royal
  • Wasteland 3
  • Yakuza: Like A Dragon

Best Fighting

WINNER: Mortal Kombat 11 Ultimate

เกมที่เข้ารอบ

  • Granblue Fantasy: Versus
  • Street Fighter V: Champion Edition
  • One Punch Man: A Hero Nobody Knows
  • Under Night In-Brith EXE: Late(CL-R)

Best Family

WINNER: Animal Crossing: New Horizons

เกมที่เข้ารอบ

  • Crash Bandicoot 4: It’s About Time
  • Fall Guys: Ultimate Knockout
  • Mario Kart Live: Home Circuit
  • Minecraft Dungeons
  • Paper Mario: The Origami King

Best Sim/Strategy

WINNER: Microsoft Flight Simulator

เกมที่เข้ารอบ

  • Crusader Kings III
  • Desperados III
  • Gear Tactics
  • XCOM: Chimera Squad

Best Sports/Racing

WINNER: Tony Hawk’s Pro Skater 1+2

เกมที่เข้ารอบ

  • Dirt 5
  • F1 2020
  • FIFA 21
  • NBA 2K21

Best Multiplayer

WINNER: Among Us

เกมที่เข้ารอบ

  • Animal Crossing: New Horizons
  • Call of Duty: Warzone
  • Fall Guys: Ultimate Knockout
  • Valorant

Content Creator of the Year

WINNER: Valkyrae

เกมที่เข้ารอบ

  • Alanah Pearce
  • Jay Ann Lopez
  • Nickmercs
  • TimTheTatMan

Best Debut Game

WINNER: Phasmophobia

เกมที่เข้ารอบ

  • Carrion
  • Mortal Shell
  • Raji: An Ancient Epic
  • Roki

Best Esports Athlete

WINNER: Heo “Showmaker” Su (League of Legends)

ผู้ที่เข้ารอบ

  • Ian “Crimsix” Porter (Call of Duty)
  • Kim “Canyon” Geon-Bu (League of Legends)
  • Anthony “Shotzzy” Cuevas-Castro (Call of Duty)
  • Matthieu “Zywoo” Herbaut (CS:GO)

Best Esports Coach

WINNER: Danny “Zonic” Sorensen (CS:GO)

ผู้ที่เข้ารอบ

  • Dae-Hee “Crusty” Park (Overwatch League)
  • Fabian “Grabbz” Lohmann (League of Legends)
  • Lee “Zefa” Jae-Min (League of Legends)
  • Raymond “Rambo” Lussier (Call of Duty)

Best Esports Event

WINNER: League of Legends World Championship 2020 (League of Legends)

รายการที่เข้ารอบ

  • Blast Premier: Spring 2020 European Finals (CS:GO)
  • Call of Duty League Championship 2020 (Call of Duty)
  • IEM Katowice 2020 (CS:GO)
  • Overwatch League Grand Finals 2020 (Overwatch)

Best Esports Game

WINNER: League of Legends

เกมที่เข้ารอบ

  • Call of Duty: Modern Warfare
  • Counter-Strike: Global Offensives
  • Fortnite
  • Valorant

Best Esports Host

WINNER: Eefje “Sjokz” Depoortere

ผู้ให้บริการที่เข้ารอบ

  • Alex “Goldenboy” Mendez
  • Alex “Machine” Richardson
  • James “Dash” Patterson
  • Jorien “Sheever” Van Der Heijden

Best Esports Team

WINNER: G2 Esports (League of Legends)

ทีมที่เข้ารอบ

  • Damwon Gaming (League of Legends)
  • Dallas Empire (Call of Duty)
  • San Francisco Shock (Overwatch League
  • Team Secret (DOTA 2)

ที่มาของข่าว The Game Awards Winners And Game Of The Year – GameSpot

ข่าวอื่น ๆ NEWS Archives – MEGAXGAME

About The Author

Related posts

Leave a Reply

อีเมลของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น ช่องข้อมูลจำเป็นถูกทำเครื่องหมาย *